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1.0  UTANGULIZI  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni zao la Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Majukumu ya Ofisi hii yanaelezwa katika Ibara ya 59(3) ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, na pia Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Muundo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

wa mwaka 2018 pamoja na Tangazo la Serikali Namba 48 la mwaka 2018.   

Pamoja na majukumu mengine, Ofisi hii inawajibika kutoa ushauri kwa Wizara, Idara za 

Serikali na Taasisi nyingine za Serikali na Mashirika ya Umma kuhusu mchakato wa 

kutunga sheria na ushauri wa kisheria katika masuala ya jumla na katika uandaaji wa 

miswada kwa ajili ya kupitishwa na Bunge ili kuwa sheria.  

2.0 KIPINDI CHA UTAWALA WA MWINGEREZA  

Nchi ya Uingereza iliitawala Tanganyika kwa kipindi cha miaka 40 yaani kuanzia mwaka 

1921–1961. Katika kipindi hiki cha utawala wa Kiingereza, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali iliingizwa rasmi katika Sheria kupitia Amri za Baraza la Tanganyika kufuatia 

marekebisho yaliyofanyika mwaka 1945. Marekebisho haya yalileta Muundo wa Baraza 

la Tanganyika ambalo Mwanasheria Mkuu alitajwa kuwa miongoni mwa Wajumbe wa  

Baraza la Tanganyika pamoja na Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu Mkuu Hazina na 

Mkurugenzi wa Huduma za Afya.  

Historia inaeleza zaidi kuwa, kupitia Mkataba wa Kimataifa wa Geneva wa Mwaka 1906 

na 1929 (Mamlaka ya Makoloni) Amri za Mabaraza ya mwaka 1937, Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali alikuwa ni Afisa Mkuu wa Mamlaka ya Makoloni ambaye alikuwa na jukumu 

la kusimamia na kutetea mashauri yaliyofunguliwa mahakamani dhidi ya Afisa wa Serikali 

au Mashirika hodhi katika kutekeleza majukumu waliyopewa. Kufuatia amri hiyo, 

mashauri yoyote hayakuweza kufunguliwa bila idhini ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

3.0 OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI BAADA YA UHURU  

Mwaka 1961 Tanganyika ilipata Uhuru na ikaanza kujitawala yenyewe. Ingawa kabla ya 

Uhuru Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilikuwepo, Katiba ya Uhuru ilitungwa ili 

kuwezesha Tanganyika kujitawala. Hivyo kupitia Ibara ya 5(2) ilitamkwa kwamba Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali itaendelea kuwepo mara baada ya kuanza kwa Katiba 



hiyo. Hii ilipelekea Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuendelea kuwepo ikiwa chini 

ya Wizara ya Sheria kufuatia Hati ya Mgawanyo wa Madaraka kupitia Tangazo la Serikali 

Namba 27 la mwaka 1962. Ofisi hii iliendelea kuwa chini ya Wizara hiyo hata baada ya 

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 1964.  

Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1965 uliambatana na mabadiliko makubwa ya kimuundo 

ambapo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kupitia Hati ya Mgawanyo wa Madaraka, 

Tangazo la Serikali Namba 104 la mwaka 1966, iliwekwa chini ya Ofisi ya Makamu wa 

Pili wa Rais. Ofisi hii iliendelea kuwa chini ya Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais hadi Mwaka 

1970 ambapo baada ya Uchaguzi Mkuu kupitia Hati ya Mgawanyo wa Madaraka Tangazo 

la Serikali Namba 285 la Mwaka 1972, iliwekwa chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu na Makamu 

wa Pili wa Rais kama ilivyokuwa wakati huo.  

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1975, kupitia Tangazo la Serikali Na 10 la Mwaka  

1976 Wizara ya Sheria iliundwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilirudishwa 

Wizara ya Sheria kutokea Ofisi ya Waziri Mkuu na Makamu wa Pili wa Rais. Katika kipindi 

hiki pia Serikali ilianza kutekeleza mpango wake wa kusogeza huduma ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali katika ngazi ya kanda ambazo ni Mwanza, Arusha, Tabora, Dodoma, 

Mbeya na Mtwara. Mwaka 1983 yalifanyika mabadiliko madogo katika Muundo wa 

Serikali ambapo aliyekuwa Mwanasheria Mkuu pia alikuwa Waziri wa Sheria; Utaratibu 

huu uliendelea hata baada ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 1985. Hata hivyo, Mabadiliko 

makubwa ya Baraza la Mawaziri yaliyofanywa mwaka 1990 yalipelekea kufutwa kwa 

Wizara ya Sheria na hivyo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilirudishwa tena Ofisi 

ya Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais kupitia Tangazo la Serikali Na. 140 la 

Mwaka 1990, kama Idara inayojitegemea.  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliendelea kupitia maboresho mbalimbali kwa 

lengo la kuiimarisha kimfumo na kiutendaji. Mabadiliko ya Tano ya Katiba yaliitambua 

rasmi Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na mamlaka yake. Utendaji na majukumu 

ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali yaliendelea kuboreshwa kufuatia kutungwa 

kwa Sheria ya mwaka 1991 ambayo iliwezesha ushirikiano kati ya Tanzania na Nchi za 

Jumuiya ya Madola au nchi nyingine kwenye masuala ya jinai ili kusaidiana katika 

kushughukikia uhalifu wa kijinai. Aidha, katika kipindi hili zilifunguliwa Ofisi za Kanda za 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika Mikoa ya Tanga, Ruvuma, Kilimanjaro, Dar es 

Salaam, Kagera na Rukwa na kufanya jumla ya Ofisi za Kanda kuwa kumi na mbili. 



Mafanikio makubwa yaliyopatikana ni uimarishaji wa Ofisi za Kanda zilizokuwepo na 

kuwajengea uwezo watendaji katika Sekta ya Sheria kitaaluma na kiutendaji.   

Pia Divisheni ya Haki za Binadamu na Mambo ya Katiba katika Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali ilianzishwa mwaka 1998. Divisheni hii ilishughulikia pamoja na mambo 

mengine masuala ya Katiba na Haki za Binadamu. Vile vile taarifa za utekelezaji wa haki 

za Binadamu ziliwasilishwa katika Kamati ya Kamisheni ya Haki za Binadamu 

inayosimamia utekelezaji wa Mkataba wa Kimataifa dhidi ya Ubaguzi wa Rangi. 

Maboresho haya yalisaidia kuboresha upatikanaji wa huduma bora za kisheria kwa wakati 

ili wananchi watumie muda mfupi kupata haki zao na hivyo kujikita katika shughuli zao za 

kiuchumi.  

4.0 MUUNDO WA OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI  

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 1995, Wizara Mpya ya Sheria na Mambo ya Katiba 

iliundwa kupitia Tangazo la Serikali Namba 720 la Mwaka 1995. Katika Muundo huo, Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilikuwa chini ya Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba. 

Pamoja na mabadiliko yote yaliyokuwa yanafanyika, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali iliendelea kutekeleza majukumu yake ya kuwa Mshauri Mkuu wa Serikali katika 

masuala yote ya Kisheria, hususani Uendeshaji wa Mashtaka, Madai na Mikataba ya 

Kimataifa, Kabidhi Wasii na Uandishi wa Miswada ya Sheria. Ofisi hii wakati huo iliundwa 

na Divisheni nne ambazo ni:  

(a) Divisheni ya Uendeshaji wa Mashtaka;   

(b) Divisheni ya Uandishi wa Sheria;  

(c) Divisheni ya Madai na Mashauriano ya Kimataifa; na  

(d) Divisheni ya Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikali.  

Divisheni nne ziliendelea kuwepo hadi mwaka 1998 ilipoundwa Divisheni ya Katiba na 

Haki za Binadamu na hivyo kuzifanya kuwa tano. Baadaye Ofisi iliendelea kukua kwa 

kuongezeka na kuzaliwa Divisheni za Mipango na Utawala na Rasilimali Watu. Muundo 

uliopitishwa mwaka 2008, uliifanya Ofisi kuwa Taasisi huru kiutendaji chini ya Wizara hiyo 

ambapo kwa mujibu wa Muundo huo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilikuwa na 

Divisheni sita na vitengo saba pamoja na Ofisi za Kanda kama ifuatavyo:  

(a) Divisheni:  



(i) Divisheni ya Uendeshaji wa Mashtaka;   

(ii) Divisheni ya Uandishi wa Sheria;   

(iii) Divisheni ya Madai na Mashauriano ya Kimataifa;  

(iv) Divisheni ya Katiba na Haki za Binadamu;   

(v) Divisheni ya Mipango na Sera; na  (vi) Divisheni ya Utawala na Rasilimali 

Watu.  

(b) Vitengo:  

(i) Kitengo cha Ununuzi na Ugavi;   

(ii) Kitengo cha Masjala ya Sheria;   

(iii) Kitengo cha Uchambuzi na Mifumo ya Kompyuta;  

(iv) Kitengo cha Habari, Elimu na Mawasiliano;   

(v) Kitengo cha Utafiti na Maktaba;   

(vi) Kitengo cha Uhasibu; na   

(vii) Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani.  

Muundo huu uliendelea kuboreshwa hadi kufikia mwaka 2018 ambapo mabadiliko 

makubwa yalifanyika baada ya kugawanywa kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

katika Ofisi tatu zinazojitegemea chini ya Wizara ya Katiba na Sheria ambazo ni Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali. Mabadiliko haya yalisababisha kufanyika marekebisho katika Sheria ya  

Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na kutungwa kwa 

Muundo mpya wa mwaka 2018 ambao umepelekea kuwepo na Divisheni tano na vitengo 

sita kama ifuatavyo:  

  

(a) Divisheni   

(i) Divisheni ya Uandishi wa Sheria;   

(ii) Divisheni ya Mikataba na Makubaliano ya Kimataifa;   



(iii) Divisheni ya Uratibu na Huduma za Ushauri;   

(iv) Divisheni ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu; na   

(v) Divisheni ya Mipango.  

(b) Vitengo   

(i) Kitengo cha Huduma za Maktaba na Utafiti;   

(ii) Kitengo cha Fedha na Uhasibu;  

(iii) Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani;   

(iv) Kitengo cha Usimamizi wa Ununuzi;   

(v) Kitengo cha TEHAMA; na   

(vi) Kitengo cha Mawasiliano Serikalini.  

5.0  HALI YA UONGOZI   

Hadi kufikia sasa, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imekuwa na Wanasheria 

Wakuu wa Serikali kumi na katika nafasi ya Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni 

Ishirini. Mchanganuo wa hali ya Uongozi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

unaonekana katika majedwali yanayofutayo:  

Jedwali Na. 1: Orodha ya Wanasheria Wakuu wa Serikali 1961 – 2023   

Na.  Jina  Mwaka  

1.  Mhe. Roland Brown  1964 – 1965  

2.  Mhe. Mark Bomani  1965 – 1976  

3.  Mhe. Jaji Joseph S. Warioba  1976 – 1985  

4.  Mhe. Damian Z. Lubuva  1985 – 1993  

5.  Mhe. Andrew J. Chenge  1993 – 2005  

6.  Mhe. Johnson P. J. Mwanyika  2005 – 2009  

7.  Mhe. Jaji Frederick M. Werema  2009 – 2014  



8.  Mhe. George M. Masaju  2015 – 2018  

9  Mhe. Prof. Adelardus L. Kilangi  2018 – 2021  

10  Mhe. Dkt. Eliezer M. Feleshi   2021- 2024  

11  Mhe. Hamza Johari  2024-  

  

Jedwali 2: Orodha ya Manaibu Wanasheria Wakuu wa Serikali 1961 - 2023  

Na.  Jina  Mwaka  Cheo   

1.  David  Levric  

Davies,O.B.E   

1961 – 1963   Naibu  Mwanasheria  Mkuu  

Serikali (Solicitor General)  

wa  

2.  Mhe. Mark D. Bomani  1963 – 1965  Naibu  Mwanasheria  Mkuu  

Serikali (Solicitor General)  

wa  

3.  Mhe. Bob Makani  1965 – 1965  Naibu  Mwanasheria  

Serikali   

Mkuu  wa  

4.  Arnold Kileo  1965 – 1976  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

5.  Damian Z. Lubuva  1976 – 1977  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

6.  George Liundi  1977-1977  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

7.  Damian S. Meela  1977-1987  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

8.  T.L. Mkude  1987-1991  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

9.  Andrew Chenge  1991-1993  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  



10.  Felix Mrema   1993-1997  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

11.  Kulwa Masaba  1997-2002  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

12.  Johnson  P.M.  

Mwanyika  

2002-2005  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

13.  Vicent D.K. Lyimo  2005-2008  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

14.  Sazi B. Salula  2008-2009  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

15.  George M. Masaju  2009-2015  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

16.  Dkt Tulia Ackson  2015-2015  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

17.  Gerson J. Mdemu  2016-2018  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

18.  Paul J. Ngwembe  2018-2018  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

19.  Dkt.  Evaristo  K.  

Longopa  

2018-2023  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

20.  Balozi Prof. Kennedy  

G. Gastorn  

2023- 2024  Naibu  Mwanasheria  

Serikali  

Mkuu  wa  

21  Samwel Maneno  2024-   Naibu  Mwanasheria  

Serikali   

Mkuu  wa  

  



6.0  MAJUKUMU   

Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali yameainishwa katika Ibara ya 59(3) 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1997, Sheria ya Utekelezaji wa 

Majukumu ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268 na Muundo wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali wa Mwaka 2018, Tangazo la Serikali Na. 48 la 2008.  

Majukumu hayo ni; kutoa ushauri kwa Wizara, Idara za Serikali na taasisi nyingine za 

Serikali na Mashirika ya Umma kuhusiana na mchakato wa kutunga sheria na ushauri wa 

kisheria katika masuala ya jumla; kuandaa miswada kwa ajili ya kupitishwa na Bunge 

kuwa Sheria; kuandaa hati zote za kisheria na maazimio kwa ajili ya kuidhinishwa na 

Bunge; kushauri katika usahihi na dhamira ya Sheria za Bunge, Sheria Ndogo na hati 

nyingine za kisheria; kuishauri Serikali katika masuala yote ya kimikataba ikijumuisha 

makubaliano ya kimataifa na mikataba ambayo Serikali inahusika au ina maslahi; 

kushauri na kudumisha ushirikiano na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Taifa 

ya Mashtaka kwa ajili ya utaratibu mzuri na wenye ufanisi wa kushughulikia mashauri 

yaliyofunguliwa mahakamani na kwenye mabaraza; kupokea na kutoa ushauri katika 

ripoti zilizowasilishwa na Wakili Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa ajili 

ya kuishauri Serikali, Bunge na Mahakama; kuwasimamia Maafisa Sheria na Mawakili wa 

Serikali walioajiriwa katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Wizara, Idara za 

Serikali, wakala za Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa; kuwasimamia watumishi 

walioajiriwa katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; kumwita afisa yeyote wa 

umma kutoa maelezo, au taarifa kuhusiana na jambo lolote linakohusiana na ushauri 

unaotolewa; kuandaa na kuwasilisha ripoti za mwaka kwa Waziri; kuajiri na kusimamia 

nidhamu ya Mawakili na Maafisa wengine wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na 

kufanya kazi yoyote muhimu kwa utekelezaji wenye ufanisi wa majukumu ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

7.0  MATUKIO MAKUU   

Kugawanywa kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika ofisi tatu 

zinazojitegemea chini ya Wizara ya Katiba na Sheria mwaka 2018 ambazo ni Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa Tangazo la Serikali Na. 48 la mwaka 2018, Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka kwa Tangazo Na. 49 la mwaka 2018 na Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali kwa Tangazo la Serikali Na. 50 la mwaka 2018, ni mabadiliko makubwa ya 

kimuundo yaliyofanyika katika ofisi hii. Mabadiliko haya yaliambatana na marekebisho 

makubwa ya Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Sura ya 268 yaliyofanywa na Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali (Na.  



2), Sheria Na. 7 ya mwaka 2018.  

8.0 MAFANIKIO   

Mafanikio ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali yanaweza kuainishwa katika awamu 

sita zifuatazo:  

8.1 Awamu ya Kwanza 1961 - 1985   

Katika Awamu ya Kwanza mafanikio makubwa ambayo Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali iliweza kuajiri Mawakili wengi wa Serikali kutokana na jitihada za Serikali za 

kuanzisha Kitivo cha Sheria cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambacho kililenga kutoa 

mafunzo ya Taaluma ya Sheria. Lengo lilikuwa ni kupata wataalamu wa sheria ambao ni 

wazalendo. Kwa ujumla katika Awamu hii, wazo la kupeleka huduma karibu na Wananchi 

ili huduma iwafikie katika wakati muafaka lilianza kutekelezwa kwa kufungua Ofisi za 

Kanda za Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Kanda za mwanzo kufunguliwa ni Mwanza, 

Arusha, Tabora, Dodoma, Mbeya na Mtwara. Ofisi hizi za Kanda   zilifunguliwa katika 

kipindi cha mwaka 1970-1975.   

  

8.2 Awamu ya Pili 1985 - 1995  

Katika Awamu ya Pili zilifunguliwa Ofisi za Kanda za Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

katika Mikoa ya Tanga, Ruvuma na Kilimanjaro ambapo Ofisi za kanda ziliendelea 

kuongezeka hadi kufikia tisa (9). Katika Awamu hii mafanikio makubwa yaliyopatikana ni 

uimarishaji wa Ofisi za Kanda zilizokuwepo na kujenga uwezo wa watendaji katika Sekta 

ya Sheria kitaaluma na kiutendaji.  

  

8.3 Awamu ya Tatu 1995 - 2005  

Katika Awamu ya Tatu ufunguzi wa Ofisi za Kanda za Mwanasheria Mkuu wa Serikali za 

Dar es Salaam, Bukoba na Sumbawanga na kufanya jumla ya Ofisi za Kanda kuwa kuwa 

kumi na mbili (12).  Maandalilizi ya kutenganisha shughuli za uendeshaji wa Mashtaka na 

upelelezi yalianza. Katika kipindi hiki cha Serikali ya Awamu ya tatu, Divisheni ya Haki za 

Binadamu na Mambo ya Katiba katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilianzishwa 

mwaka 1998. Divisheni hii ilikuwa inashughulikia pamoja na mambo mengine masuala 

ya Katiba na Haki za Binadamu. Vile vile taarifa za utekelezaji wa haki za Binadamu 

zilikuwa zikiwasilishwa katika Kamati ya Kamisheni ya Haki za Binadamu inayosimamia 

utekelezaji wa Mkataba wa Kimataifa dhidi ya Ubaguzi wa Rangi. Katika kipindi hicho cha 

Serikali ya Awamu ya Tatu, Miswada ya Sheria ya Mabadiliko ya kumi na nne (14) ya 



Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Sheria ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali iliandaliwa.  

  

Kutungwa kwa Sheria ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali (The Office of the Attorney 

General (Discharge of Duties) Act, No. 4 ya mwaka 2005) ilitokana na kuimarishwa zaidi 

katika Katiba majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ambapo Ibara ya 

59(3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatoa jukumu la jumla la  

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwamba “atakuwa ndiye mshauri Mkuu wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano juu ya mambo ya Sheria”.  

  

8.4 Awamu ya Nne 2005 - 2015  

Serikali ya Awamu ya Nne iliboresha upatikanaji wa huduma bora za Kisheria kwa wakati 

ili Wananchi watumie muda mfupi kupata haki zao na hivyo kujikita katika shughuli zao 

za kiuchumi. Katika awamu hii, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliendelea 

kutekeleza Mpango Maalum wa kutenganisha shughuli za mashtaka na upelelezi ambazo 

zilikuwa zinafanywa na jeshi la Polisi. Mpango huu ulisaidia kuwa na Ofisi za Kanda katika 

kila mkoa. Aidha, mikakati bado iliendelea kuhakikisha huduma hiz0 zinafika hadi ngazi 

za Wilaya. Ofisi iliweza kuanzisha Ofisi katika mikoa ya Shinyanga, Mara, Singida, Lindi 

na Iringa ambazo zilifanya jumla ya Ofisi za Kanda za Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kufikia 17 katika ngazi ya mikoa. Katika utekelezaji wa mpango huu Mawakili wa Serikali 

zaidi ya 250 walipata ajira na kupangiwa vituo vya kazi katika Ofisi za Kanda za 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili kuendelea na shughuli za uendeshaji wa Mashtaka.  

  

8.5 Awamu ya Tano, 2015 – Machi, 2021  

Matukio muhimu yaliyotokea katika kipindi hiki ambayo yanaihusu Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali ni pamoja na kugawanywa kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

katika ofisi tatu zinazojitegemea chini ya Wizara ya Katiba na Sheria mwaka 2018 

ambazo ni Ofisi ya Mwnasheria Mkuu wa Serikali kwa Tangazo la Serikali Na. 48 la 

mwaka 2018, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa Tangazo Na. 49 la mwaka 2018 na Ofisi ya 

Wakili Mkuu wa Serikali kwa Tangazo la Serikali Na. 50 la mwaka 2018. Mabadiliko haya 

yaliambatana na marekebisho makubwa ya Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268 yaliyofanywa na Sheria ya Marekebisho 

ya Sheria Mbalimbali (Na. 2), Sheria Na. 7 ya mwaka 2018  



8.6 Awamu ya Sita, Machi 2021 – Hadi sasa  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeendelea kuboresha utoaji huduma za kisheria 

na utoaji wa ushauri wa kisheria kwa lengo la kukabiliana na mabadiliko ya kimazingira, 

kiuchumi, kibiashara na maendeleo ya sayansi na teknolojia katika maeneo ya Uandishi 

wa Sheria, Urekebu wa Sheria, Ufasiri Sheria, Upekuzi, na Uchambuzi wa Mikataba 

mbalimbali ya kiuwekezaji. Aidha, Ofisi inaiwakilisha Serikali kitaifa, kikanda na kimataifa 

katika masuala yenye maslahi kwa Taifa. Huduma za kisheria ni moja ya nyenzo muhimu 

katika kuhakikisha Taifa linakuwa na utawala unaozingatia sheria, uwazi na uwajibikaji ili 

kutoa huduma bora kwa wananchi na kuendana na kipaumbele kikuu cha kujenga uchumi 

wa viwanda. Mafanikio yaliyopatikana ni kama yafuatayo  

9.0 HITIMISHO:  

Kwa sasa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea na ujenzi wa mfumo wa 

kieletroniki (OAGMIS) na miundombinu yake kwa lengo la kuimarisha utunzaji wa taarifa 

za kiutawala, mikataba, utoaji wa ushauri wa kisheria, orodha ya Mawakili wa Serikali, 

kutunza nyaraka, habari, miongozo inayotolewa na masuala mbalimbali ya kisheria na 

kuendelea kuwajengea uwezo Mawakili wa Serikali. Aidha, Ofisi ina mpango wa 

kuanzisha Chuo cha Mafunzo ya nadharia na vitendo kwa ajili ya kuwajengea uwezo 

Mawakili wote wa Serikali katika maeneo mbalimbali.  

  

  

  


